Có được đứng tên chung trong sổ đỏ khi chưa đăng ký kết hôn?

Có được đứng tên chung trong sổ đỏ khi chưa đăng ký kết hôn?

Khách hàng hỏi:

Em và bạn trai sống chung với nhau nhưng chưa có đăng ký kết hôn. Tới đây, chúng em sẽ mua một căn nhà. Em muốn hỏi, trong trường hợp này thì em và bạn trai có thể cùng đứng tên trong sổ đỏ được không ạ?

NhaDatTriTin trả lời:

  • Pháp luật Việt Nam quy định nhiều hình thức sở hữu đối với tài sản và trong đó có hình thức sở hữu chung. Cụ thể, nhiều chủ sở hữu có quyền thỏa thuận để xác lập quyền sở hữu đối với tài sản chung.
  • Trong trường hợp của bạn, bạn và bạn trai mặc dù chưa đăng ký kết hôn nhưng có quyền thỏa thuận để cùng nhận chuyển nhượng, mua nhà đất và cùng đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
  • Theo Khoản 2 Điều 98 Luật đất đai, nếu thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, đồng thời cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; nếu các chủ sở hữu, chủ sử dụng có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.
  • Căn cứ theo quy định trên, khi hai bạn nhận chuyển nhượng hoặc mua nhà đất và thực hiện thủ tục đăng ký sang tên theo quy định thì cả hai bạn sẽ cùng được ghi tên trên Giấy chứng nhận và trở thành đồng chủ sử dụng, sở hữu chung đối với tài sản đó.
  • Tuy nhiên cần lưu ý rằng: Khoản 4 Điều 98 Luật đất đai quy định: Nếu quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ tên vợ và họ tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, ngoại trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.
  • Vì vậy, khi cùng đứng tên mua nhà đất, 2 bạn phải xuất trình tại cơ quan có thẩm quyền (cơ quan đăng ký đất đai, tổ chức công chứng,…) giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân về việc 2 bạn chưa đăng ký kết hôn với ai để chứng minh tài sản này không liên quan đến tài sản chung vợ chồng (2 bạn đến UBND phường nơi thường trú để xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân).

NhaDatTriTin.com

Qua những kiến thức được chia sẻ cùng bạn tại trang web này, tôi chúc bạn sẽ mua được bất động sản như ý khi mua căn nhà mơ ước lần đầu hoặc có nhiều khoản đầu tư thành công hơn nữa trong tương lai. Đầu tư cần kiến thức vững vàng, nguyên tắc và trải nghiệm, nếu bạn muốn gia tăng tài chính của mình qua mỗi năm, bạn có thể tự mình đầu tư hoặc ủy thác đầu tư cho Tri Tin Invest Fund:

TRI TIN INVESTMENT

Nhận ủy thác đầu tư bất động sản
▫ Điện thoại: 090 1619 119 (zalo/viber)
▫ Facebook: Dang Thuong Tin
▫ Email: tin@tritingroup.com

Related posts

Tổng hợp các danh sách biểu mẫu dùng trong Bất động sản bạn cần biết

STT TÊN BIỂU MẪU TẢI MẪU Nhóm CAM KẾT THỎA THUẬN 1 Thỏa...

Continue reading

Diện tích cấp Sổ đỏ và tách thửa 63 tỉnh thành mới nhất

Thửa đất để được cấp Sổ đỏ phải đạt diện tích nhất định. Diện...

Continue reading

Mua nhà kê khai năm 1999 và cấp sang sổ hồng

Mua nhà kê khai năm 1999 và cấp sang sổ hồng – Hướng dẫn khách hàng thủ tục...

Continue reading

Join The Discussion